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MADA; MAADHIMISHO YA WIKI YA GLAUKOMA DUNIANI MKOA WA 

DODOMA 7-13 March, 2010. 

KAULI MBIU; Epuka Upofu, Pima “Presha” ya Macho. 

 

Watoa Mada;  1. Dr Hassan G Hassan – Daktari Bigwa wa Macho  

            Hospitali ya Mkoa Dodoma 

  2.  Ms E Msambili – Afisa Muuguzi wa Macho Hospitali ya Mkoa wa 

Dodoma. 

 

1. SWALI ( Dr Hassan ); Siku ya Glaukoma Duniani, ni lini na ina malengo gani? 

 

JIBU; Siku ya Glaukoma duniani ni kila mwaka tarehe 06 March na ina lengo la 

kuongeza ufahamu wa ugonjwa wa Glaukoma kwa jamii, kuongeza mapambano ya 

kupunguza upofu unaotokana na ugonjwa huu kupitia tafiti na utumiaji wa matokeo ya 

tafiti hizo ili kuboresha tiba za ugonjwa huu. Hivyo vyama vya Glaucoma duniani (World 

Glaucoma Associations) na vyama vya wagonjwa wa Glaukoma duniani (World 

Glaucoma Patients Associations) kwa pamoja waliazimia huadhimisha siku hii katika 

jamii mbalimbali duniani kwa malengo tuliyo yataja hapo juu tangu mwaka 2006. 

 

2. SWALI (Dr Hassan); Je, Glaukoma ni nini? 

 

JIBU; Glaucoma ni mkusanyiko wa magonjwa kadhaa ya macho ambayo husababisha 

kunyauka kwa mshipa wa fahamu ya kuona, hali hii huambatana na kuanza kupoteza 

uwezo wa kuona wa pembeni na mwishowe hata ule wa kati nao hupotea na kumfanya 

mtu kuwa kipofu wa kudumu ikiwa mgonjwa hatagundulika kwa wakati na kupata tiba 

sahihi na endelevu. Ugonjwa huu huwa na tabia ya kuathiri macho yote mawili japo 

katika kiwango tofauti, na ugonjwa huu ndio wa pili kwa ukubwa wa kusababisha upofu 

duniani ukuwa  umeongozwa tu na mtoto wa jicho “Cataract” 

 

3. SWALI ( Dr Hassan); Ni nini hasa chanzo au sababu ya kunyauka kwa mshipa huo 

wa fahamu ya kuona? 

 



JIBU; Mpaka sasa kwa wagonjwa waliowengi chanzo hakifahamiki ila sababu kubwa 

inayofahamika kulete shida hii ni kuongezeka kwa shinikizo la maji ya ndani ya jicho 

“Intra Ocular Pressure = IOP”, sababu zingine ni kuwa na shinikizo la chini la damu “low 

blood pressure” kwa baadhi ya wagonjwa, baadhi ya magonjwa ya jicho na hata baadhi 

ya magonjwa ya mwili kwa ujumla (systemic diseases), na mwisho ni matumizi yasiyo 

sahihi ya baadhi ya dawa na hata baadhi ya vipodozi zenye dawa za jamii ya steroids.  

 

4. SWALI (Sr Msambili); Je, kuna makundi yoyote katika jamii ambayo yapo kwenye 

hatari kubwa zaidi ya kupatwa na tatizo hili? 

 

JIBU; Ndiyo, kwanza ni kuwa na asili ya Afrika, umri zaidi ya miaka 40, kuwa ni 

mwenye kutoona mbali, na kuwepo historia ya ugonjwa huu katika familia yako. Pamoja 

na hayo shida hii inaweza kutokea hata kwa mtoto mchanga (Congenital Glaucoma). 

Mtoto mchanga anaweza kugundulika na ugonjwa huu mara tu anapozaliwa au 

kujitokeza ndani ya miaka mitatu ya mwazo wa maisha yake, ijapokuwa hali hii ni nadra 

bado tunasisitiza wazazi na walezi wanatakiwa wawe makini na ukuaji wa watoto wao ili 

kuweza kutambua hali zozote za kiafya zisizo za kawaida na kuwafikisha  watoto 

mapema hospitali kwa uchunguzi zaidi. Hivyo basi japo tumesema kuwa hata watoto 

wanaweza kupatwaa na ugonjwa huu lakini ni watu wazima ndio walio wengi zaidi. 

 

5. SWALI (Dr Hassan); Je, ukubwa wa tatizo hili ukoje? 

 

JIBU; Tafiti zimeonyesha kuwa idadi ya wagonjwa wa Glaukoma na upofu unaoletwa na 

ugonjwa huu itaongezeka zaidi kama hatua madhubuti hazitachukuliwa kugeuza ufahamu 

wa jamii kuhusu ugonjwa huu na kupatikana kwa urahisi kwa tiba sahihi. Tukirudi 

kwenye takwimu inakadiriwa kuwa wagonjwa wa Glaukoma duniani kote watafikia 60 

Milioni ifikapo mwaka 2020 na idadi ya wenye upofu kutokana na tatizo hili wakati wa 

kutambuliwa kwao kufikia mpaka 15% ya wagonjwa wote. Huku wale watakaokuwa 

wakijua hali ya ugonjwa wao wakati wanapotambuliwa kuwa hawazidi 10%. Na hii ni  

ikiwa hali ya sasa ya uelewa wa ugonjwa huu na upatikanaji tiba yake katika jamii 

itakuwa kama ilivyo kwa sasa.  



 

6. SWALI (Sr Msambili); Dalili za ugonjwa huu ni zipi? 

 

JIBU; Ugonjwa huu una aina kubwa mbili ambazo ni ule unotokea japo njia ya maji 

ndani ya jicho kuwa iko wazi “Primary Open Angle Glaucoma = POAG” na ile 

unojitokeza baada ya njia ya maji ya jicho kuwa imefungika “Primary Angle Closure 

Glaucoma = PACG”. Barani Afrika na Ulaya ile aina ya kwanza ndio iliyopo kwa wingi 

na Bara la Asia ni ile ya pili ambayo njia ya maji ya jicho huwu imefungika. Kwa 

“POAG” ambayo ndiyo upo zaidi hapa Tanzania, mgonjwa anakuwa hasikii dalili zozote 

kwenye jicho lake mpaka karibu na kuwa kipofu kabisa katika jicho moja au hata yote 

mawili. Kwa mfano tafiti tulizofanya katika hospital za (KCMC & CCBRT) nusu ya 

wagonjwa wote wa Glaukoma walipofika katika hospital hizo tayari walikuwa 

wameshakuwa kipofu jicho moja na la jicho la pili nalo likuwa lipo katika hali ya 

kuelekea kwenye upofu wa kudumu. Na hali kama hii imekuwa ikionekana mara kwa 

mara kwenye klinik nyingi za macho katika nchi za Afrika, kwa wagonjwa kufika 

hospitali wakati wakiwa wamechelewa sana na hali yao ya uoni ikiwa imeshapata 

matatizo makubwa. 

 

7. SWALI; (Dr Hassan) Je, kuna tiba ya maradhi haya? 

JIBU; Ndiyo, tiba ipo nayo inalenga kuzuia madhara zaidi kwenye huo mshipa wa 

fahamu ya kuonea na kuhifadhi ule uwezo wa kuona uliokutwa nao mgonjwa wakati wa 

kutambuliwa kwa mara ya kwanza. Kwa lile jicho ambalo limeshapoteza nuru ya kuona 

yaani unapolifuga jicho zima hilo lingine halioni hata mwanga wa tochi inayolimulika 

kwa karibu, (No Perception of Light = NPL), kwa kiwango cha sayansi ya sasa  jicho hilo 

linakuwa hakuna matibabu tena yatakolifanya kuweza kuona tena.  

Kama tulivyoeleza hapo awali upofu utokanao na ugonjwa huu hauna tiba ya kukufanya 

uone tena ikiwa mgonjwa atatambulika wakati ameshapata upofu kutokana na presha ya 

macho, hii ni tofauti na upofu uletwao na mtoto wa jicho “Cataract” ambapo hata kama 

mgonjwa ameshafikia upofu akipatiwa tiba ya operesheni ya mtoto wa hicho, mgonjwa 

huweza kuona tena. Hivyo basi ni vyema mtu mwenye ugonjwa wa presha ya macho 

akatambulika mapema na akapewa tiba sahihi. Ugonjwa huu ni wa kudumu kama ilivyo 



kwa magonjwa kama Shinikizo la juu la damu (High blood pressure),  Kisukari (Diabetes 

Mellitus) na mengineyo mengi. Tiba sahihi kwa mazingira yetu ya Afrika ni kwa 

mgonjwa kufanyiwa operation ndogo kwenye jicho kwa ajili ya kuongeza urahisi wa maji 

ya jicho kupenya kwenye njia zake hivyo kupunguza mkandamizo wa maji hayo kwenye 

mshipa wa fahamu ya uoni. Operation hizi zinapatikana katika baadhi ya hospitali za 

mikoa na zaidi hupatikana kwenye hospital za rufaa. 

 

8. SWALI Sr Msambili; Je, kuna tofauti kati ya Glaukoma na Trakoma? 

 

JIBU; Trakoma (Vikope) ni ugonjwa wa kuambukiza na unaletwa na vimelea viitwavyo 

Chlamydia Trachomatis, ugonjwa huu unaleta upofu ukubwani kufuatia kuwa na 

ugonjwa huu mara kwa mara  wakati wa utotoni. Upofu katika ugonjwa huu unatokana 

na kovu (Cornea scar) katika kioo cha mbele ya jicho (Cornea) kutokana na kope 

zilizojikunja kuelekea ndani ya jicho kuwa zinakwaruza kioo cha mbele ya jicho kila 

mara wakati mgonjwa akipepesa macho katika hali ya kuangalia ya kawaida. Madhara ya 

kukwaruzwa kwa muda mrefu kwa kioo cha mbele ya jicho husababisha vidonda (Cornea 

ulcers) na hali hii baada ya muda hupona kwa kuacha kovu (Cornea scar). Kovu hili 

huzuia mwanga kupita ndani ya jicho na kupelekea upofu. Ugonjwa huu upo kwa wingi 

sehemu zenye shida ya maji na mazingira duni ya maisha.  Hivyo kama tulivyoona hapo 

wali Glaukoma si ugonjwa wa kuambukiza, madhara yake ni kwenye mshipa wa fahamu 

upatikanao nyuma ya jicho na mtu yoyote bila kujali hali yake ya kimaisha anaweza 

kupata ugonjwa huo n hili ni tofauti na Trakoma ambapo ni ugonjwa wa kuambukizwa, 

madhara yake ni kwenye kioo cha mbele ya jicho, na unapatikana katika jamii zilizo na 

hali duni ya kiafya na kimaisha. 

 

8. SWALI; ( Dr Hassan) Nini changamoto mnazokutana nazo kufanikisha azma yenu ya 

kupunguza upofu utokanao na Glaukoma au “presha” ya macho? 

 

JIBU; Changamoto kubwa kabisa tunayokabiliana nayo ni kuweza kuwatambua 

wagonjwa hawa mapema zaidi na hivyo kuwaanzishia tiba itakayowakinga wasipatwe na  

upofu wa kudumu. Wagonjwa wataweza kutambulika mapema tukiwa na tabia ya kutaka 



kujua hali ya afya zetu mara kwa mara, hususan kwa watu wazima wafikapo umri wa 

miaka 40 ni vyema wakawa wanapima afya zao japo mara moja kwa mwaka kwani 

Glalukoma kama ilivyo kwa maradhi mengine sugu (Shinikizo la juu la damu, kisukari 

n.k) huwa yanaanza jitokeza zaidi kuaanzia umri huu. Hivyo tunawasihi wananchi 

kuwaona wataalamu wa macho na kujua afya ya macho yao mara wafikapo umri huu hata 

kama hawaoni tabu yoyote katika macho yao. Lingine ni upatikanaji wa huduma ya 

operation kwa ukaribu na urahisi. Hali ilivyo kwa sasa kwa huduma hii kupatikana katika 

baadhi ya hospitali za mikoa na zaidi kwenye hospital za rufaa pekee inakuwa ni vigumu 

kutimia azma yetu ya kupunguza upofu utokanao na ugonjwa huu. 

 

Nimalizie kwa kusema tu, tutakapoihamasisha jamii kuhusu tatizo hili bila ya shaka 

tutapata washirika wengi zaidi wa kupigana vita hii na kwa nguvu za pamoja tutaweza 

badilisha hali hii ya kusikitisha ya upofu utokanao na Glaukoma hapa nchini kwetu 

Tanzania.   

 

MWISHO 


